Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chân C và E của A1013 giống nhau? :|

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chân C và E của A1013 giống nhau? :|

Hix, hôm nay em làm LED chữ chạy mới để ý 2 cực C và E của A1013 hoàn toàn tuơng đương nhau khi thông bão hòa. Mặc dù vẫn có tin đồn là Rec < Rce nhưng em ngắt ra đo thì thấy hoàn toàn như nhau (lớn vô cùng) trong khi em đo các trans npn thì đúng là có khác . Sau đó em lắp C vào +5V, E vào LED, trở 1k cực B và 10k nối C với B (tức là lắp ngược với thông thường) thì LED vẫn sáng tóe lóe @@!
    Mặc dù lúc lắp thì cứ theo đa ta sít thôi nhưng em rất muốn hiểu cặn kẽ vấn đề, em nghe nói kích thước và nồng độ tạp chất của C và E khác nhau, sao tính chất lại giống nhau vậy ạ? Hay nó sẽ khác nhau ở chế độ tích cực?
    Xin các anh chỉ bảo cho em. Em cám ơn các anh nhìu

Khi thông bão hòa thì điện thế tại chân C và E xấp xỉ bằng nhau. Dòng điện là do mạch ngoài quy định nên LED sáng là đương nhiên rồi!
    P/s: Trên đây là cách hiểu của mình!

Comment

nếu đo trở giửa 2 chân CE trans silic thì trở rce đều là vô cực kể cả trans loại N hoặc P. còn trans gecmani thì có khác khi đo thuận nghịch.
      bạn nên tìm hiểu thêm về cấu tạo trans.

Comment

Chân E nối vào Led sao đó led nối đi đâu nửa bạn

Comment

Vâng, em cám ơn các anh nhiều lắm

Nguyên văn bởi mai0202 Xem bài viết
          Chân E nối vào Led sao đó led nối đi đâu nửa bạn
          Cắm vô chỗ nào điện nó thích chui vào đó anh )

Comment

thì cái này hoạt động ở chế độ "khóa điện tử" chứ có phải chế độ khuếch đại ở class nào đâu...nên nó bằng nhau là bt..
            còn chất liệu làm trans ảnh hưởng đến điện áp ngưỡng hoạt động của các lớp tiếp giáp...vì bản chất mỗi vật liệu khác nhau thì có số lượng các lớp e khác nhau => năng lượng ion hóa cũng khác nhau....

Comment

Cho xin sơ đồ hay cái hình xem đi bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

dhp11591 Tìm hiểu thêm về dhp11591

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X